This text is replaced by the Flash movie.
        Webboard 

+++My Style (ห้องคุยทั่วไป)
-- โซน รัชดา
-- โซน BNSP
-- โซน RLB
-- โซน ฝั่งธน
-- โซน RSD
-- โซน นนทบุรี
-- โซน Uptown

+++My Meeting & activity
--Newvios on the road

+++My Technician Consult
--Decorates & Sound
--Wax clinic
--Do IT by YouR SeLf
--My Gas
--Insurance Room
--Knowledge Base
--Love me Love My Dogs
--Camera and Picture

--ยนตกรรม
+++My Classified
--My Car4U ซื้อขายรถมือสอง

+++My Fresh Man
--กฏ กติกา มารยาท
--สำหรับน้องใหม่
--คำแนะนำ

+++My Free Style
----กฏ กติกา มารยาท
----กระดานป่วน กระดานปั่น
        ราคาน้ำมันวันนี้ 
        สมาชิก 
หมายเลข IP ของคุณ 23.22.240.119

สมัครสมาชิก
ลืมรหัสผ่าน

ชื่อเรียก:
รหัสผ่าน:

สถิติสมาชิก
สมาชิกคนล่าสุด : athip999
สมาชิกทั้งหมด : 34,929

ผู้ที่กำลังใช้งาน : 440
บุคคลทั่วไป : 437
สมาชิก : 3

Newviosclub Member 
        Newvios Web Member 
        waxclinic 
        VRP Engineering Gas 
        ลงโฆษณา 
        siamseat 
        Newvios Search 
        Nvyangyont 
        ผู้สนับสนุนแข่งขันแบต 
        FLAZHAUTOGAS 
        เรียนต่อนิวซีแลนด์ 
        siamseatleather 
เบาะ เบาะหนัง เบาะรถยนต์

Vios วีออส
        TISCO 

เบาะแต่ง

หุ้มเบาะ
NewVios.com :: ดูกระทู้ - แนะนำผู้ให้ความรู้และไขข้อข้องใจในเรื่องของ Gas

คำถามถามบ่อยของกระดานข่าว
คำถามถามบ่อยของกระดานข่าว
ค้นหา
ค้นหา
รายนามสมาชิก
รายนามสมาชิก
กลุ่มผู้ใช้งาน
กลุ่มผู้ใช้งาน
ข้อมูลส่วนตัว
ข้อมูลส่วนตัว
เข้าระบบ
เข้าระบบ
เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ
เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ
NewVios.com หน้ากระดานข่าวหลัก » My Gas

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้
แนะนำผู้ให้ความรู้และไขข้อข้องใจในเรื่องของ Gas
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
sup_oun
Web Admin
Web Admin

เข้าร่วมเมื่อ: Apr 18, 2007
ตอบ: 3918

ตอบตอบ: จ. พค. 31, 2010 7:01 pm    ชื่อกระทู้: แนะนำผู้ให้ความรู้และไขข้อข้องใจในเรื่องของ Gas ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เป็นเรื่องที่น่ายินดีมากครับ ซึ่งเว็บเราได้รับเกรียติจาก คุณHybridEnergy ที่ผมได้เชิญมาให้ความกระจ่างในเรื่องของ Gas ไม่ว่าจะเป็นเรื่องที่ควรระวัง จุดสังเกตุ ขั้นตอนการตรวจสอบ เป็นต้น กับพวกเรา ผมต้องขอขอบคุณมากครับในความกรุณา และเสียสละในครั้งนี้ ที่จะนำประสพการณ์ ความรู้ มาให้กับพวกเราอย่างตรงไปตรงมา
ถ้าท่านใด มีความเห็นที่แตกต่าง ก็ สามารถ ที่ แนะนำเข้ามาแลกเปลี่ยนกันได้ เพื่อประโยชน์สูงสุดของมวลสมาชิก เกิดปัญญาขึ้นในหลากหลายแง่มุม สามารถตัดสินใจอย่างมีข้อมูล

ขอบคุณอีกครั้งครับ
พี่อ้วน
webmaster

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sup_oun เมื่อ จ. พค. 31, 2010 8:08 pm, แก้ไขทั้งหมด 1 ครั้ง
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
odm
Be Pride
Be Pride

เข้าร่วมเมื่อ: Nov 16, 2008
ตอบ: 1158

ตอบตอบ: จ. พค. 31, 2010 7:17 pm    ชื่อกระทู้: Re: แนะนำผู้ให้ความรู้และไขข้อข้องใจในเรื่องของ Gas ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

sup_oun บันทึก:
เป็นเรื่องที่น่ายินดีมากครับ ซึ่งเว็บเราได้รับเกรียติจาก คุณHybridEnergy ที่ผมได้เชิญมาให้ความกระจ่างในเรื่องของ Gas ไม่ว่าจะเป็นเรื่องที่ควรระวัง จุดสังเกตุ ขั้นตอนการตรวจสอบ เป็นต้น กับพวกเรา ผมต้องขอขอบคุณมากครับในความกรุณา และเสียสละในครั้งนี้ ที่จะนำประสพการณ์ ความรู้ มาให้กับพวกเราอย่างตรงไปตรงมา
ถ้าท่านใด มีความเห็นที่แตกต่าง ก็ สามารถ ที่ แนะนำเข้ามาแลกเปลี่ยนกันได้ เพื่อประโยชน์สูงสุดของมวลสมาชิก เกิดปัญญาขึ้นในหลากหลายแง่มุม สามารถตัดสินใจอย่างมีข้อมูล

ขอบคุณอีกครั้งครับ
พี่อ้วน
webmaster

ขอร่วมขอบคุณด้วยคนนะครับ Laughing

ทีนี้เพื่อนๆที่ติดตั้ง GAS ก็คงได้กูรูมาช่วยให้ตำแนะนำและคำตอบและแนวทางในการติดตั้งหรือการบำรุงรักษารถของพวกเราแล้วววว Idea

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว เข้าชมเว็บไซต์ MSN
HybridEnergy
Are you Pride ?

เข้าร่วมเมื่อ: May 31, 2010
ตอบ: 58

ตอบตอบ: อ. มิย. 01, 2010 9:05 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สวัสดีครับพี่น้องชาว newviosทุกท่าน ตามที่พี่อ้วนได้แนะนำไปครับ
ผมจะมาเป็นอาสาสมัครประจำเว็ปบอร์ดเพื่อให้ความรู้และการแก้ไขปัญหาเกี่ยวกับระบบแก๊สในรถยนต์ต่อไปครับ

ตัวผมเองมีร้านติดตั้งแก๊สอยู่ครับขอบอกไว้ก่อน แต่การมาเป็นผู้ตอบกระทู้ในที่นี้ไม่ได้มีจุดประสงค์ที่จะขายหรือเห็นแก่ผลประโยชน์เพียงอย่างเดียวครับ

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
mancomp

เข้าร่วมเมื่อ: Mar 04, 2008
ตอบ: 48

ตอบตอบ: อ. ตค. 05, 2010 5:02 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอสอบถามปัญหาครับ

New vios 2008 ติดแก๊สตอน 45000 โล ของ Europe OBD can ชุด TOP มีอาการคือ

รถวิ่งแก๊สอืดครับ แบบรู้สึกได้ เสียงเครื่องตื้อๆ แต่ถ้าวิ่งน้ำมันปกติ

เป็นหลังจากจูนใหม่ 3 วันครับ คือถ้าจูนใหม่ๆ รถจะวิ่งแรงดี เหมือนน้ำมัน แต่พอผ่านไปได้ 3 วัน จะเริ่มอืดทกครั้งเลย ร้านที่ติดบอกให้ลองเปลี่ยนหัวเทียน และเช็คไฟแบตเตอรี แต่ผมยังไม่มีเวลาเช็คเลยครับ ไม่ทราบว่า อาการแบบนี้จะเป็นที่หัวเทียนและแบตหรือเปล่าครับ หรือเป็นเพราะอะไรครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
MinannzunG
Be Pride
Be Pride

เข้าร่วมเมื่อ: Aug 28, 2008
ตอบ: 3449

ตอบตอบ: พ. ตค. 06, 2010 2:23 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

HybridEnergy บันทึก:
สวัสดีครับพี่น้องชาว newviosทุกท่าน ตามที่พี่อ้วนได้แนะนำไปครับ
ผมจะมาเป็นอาสาสมัครประจำเว็ปบอร์ดเพื่อให้ความรู้และการแก้ไขปัญหาเกี่ยวกับระบบแก๊สในรถยนต์ต่อไปครับ

ตัวผมเองมีร้านติดตั้งแก๊สอยู่ครับขอบอกไว้ก่อน แต่การมาเป็นผู้ตอบกระทู้ในที่นี้ไม่ได้มีจุดประสงค์ที่จะขายหรือเห็นแก่ผลประโยชน์เพียงอย่างเดียวครับ

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ขอให้ร้านพี่ มีลูกค้ามาติดตั้ง เยอะ ๆ เลยนะครับ ขอบคุณมากครับสำหรับการตอบปัญหาเรื่องรถยนต์ติดแก๊ส

เราทำสิ่งที่ดี ๆ เราก็จะได้สิ่งที่ดีดี ตอบแทนเราครับ Arrow

[size=1]Thanks: ฝากรูป [url=http://www.dictionary.in.th]

ตอบตอบ: พ. ตค. 20, 2010 3:39 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

mancomp บันทึก:

New vios 2008 ติดแก๊สตอน 45000 โล ของ Europe OBD can ชุด TOP มีอาการคือ

รถวิ่งแก๊สอืดครับ แบบรู้สึกได้ เสียงเครื่องตื้อๆ แต่ถ้าวิ่งน้ำมันปกติ

เป็นหลังจากจูนใหม่ 3 วันครับ คือถ้าจูนใหม่ๆ รถจะวิ่งแรงดี เหมือนน้ำมัน แต่พอผ่านไปได้ 3 วัน จะเริ่มอืดทกครั้งเลย ร้านที่ติดบอกให้ลองเปลี่ยนหัวเทียน และเช็คไฟแบตเตอรี แต่ผมยังไม่มีเวลาเช็คเลยครับ ไม่ทราบว่า อาการแบบนี้จะเป็นที่หัวเทียนและแบตหรือเปล่าครับ หรือเป็นเพราะอะไรครับ

ทุกๆครั้งหลังการจูนจะดีขึ้น หลังจากนั้นไม่กี่วันก็ไม่ดี อาการเหล่านี้ไม่น่าเกี่ยวกับหัวเทียนครับ ส่วนไฟแบตถ้าไม่ดีจริงๆซึ่งทำให้ไฟส่งไปยังECUแก๊สไม่เต็มนั้นอาจเป็นไปได้ แต่ก็ไม่น่าเกี่ยวอยู่ดีเพราะคุณบอกว่าดีขึ้นหลังจากการจูน

ถ้าให้สัญนิฐานผมว่าน่าจะเกิดจากการจ่ายแก๊สไม่เหมาะสมครับเช่น แก๊ํสน้อยไปนิดๆค่าshort trimจำ และเก็บไว้เป็นค่าlong trimเลยทำให้เพี้ยน
วิธีแก้คือจูนให้เหมาะสมครับ หรือเปลี่ยนขนาดรูหัวฉีดให้เหมาะสมด้วยครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์
Piyaboot
Pride Junior
Pride Junior

เข้าร่วมเมื่อ: Jul 05, 2007
ตอบ: 469

ตอบตอบ: อาทิตย์ ตค. 24, 2010 12:03 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้าจูนแก๊สบางไป
จะกินเขี้ยวหัวเทียน
วิ่งแก๊ส3-4หมื่นโลอาจจะกรองแก๊สตัน
วิ่งไม่ออกได้
jajarr
Yes , I'm Pride

เข้าร่วมเมื่อ: Jan 27, 2008
ตอบ: 106

ตอบตอบ: อ. ตค. 26, 2010 1:06 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

โดยเฉลี่ยต้องล้างหม้อต้ม และ เปลี่ยนไส้กรองแก๊สทุก ๆ กี่หมื่นโลครับ และ ต้องทำอะไรบ้างคับ ติดมา 40,000 โลแล้วยังไม่ได้ทำอะไรเลย รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ Laughing

ตอบตอบ: พ. ตค. 27, 2010 4:36 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

jajarr บันทึก:
โดยเฉลี่ยต้องล้างหม้อต้ม และ เปลี่ยนไส้กรองแก๊สทุก ๆ กี่หมื่นโลครับ และ ต้องทำอะไรบ้างคับ ติดมา 40,000 โลแล้วยังไม่ได้ทำอะไรเลย รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ Laughing

โดยปรกติและการบำรุงรักษาหลังจากการติดตั้งนั้น ควรจะมีการเช็ครั่วและสภาพท่อต่างๆทุก10,000กม.ครับ

ส่วนเรื่องกรองแก๊สนั้นถ้าเป็นระบบหัวฉีดควรจะเปลี่ยนทุก20,000กม.
ส่วนเรื่องการล้างหม้อต้มนั้นสำหรับหัวฉีดแทบไม่จำเป็นเลยครับเพราะขี้แก๊สที่เกิดจากการเปลี่ยนจากน้ำแก๊สให้เป็นไอแก๊สนั้นจะเข้าไปติดอยู่ที่กรองแก๊สเกือบทั้งหมดซึ่งต่างจากระบบดูดที่ขี้แก๊สจะค้างอยู่ในหม้อต้มทำให้ต้องถอดออกมาล้างครับ
jajarr

เข้าร่วมเมื่อ: Jan 27, 2008
ตอบ: 106

ตอบตอบ: ศ. ตค. 29, 2010 12:03 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

HybridEnergy บันทึก:
jajarr บันทึก:

โดยปรกติและการบำรุงรักษาหลังจากการติดตั้งนั้น ควรจะมีการเช็ครั่วและสภาพท่อต่างๆทุก10,000กม.ครับ

ส่วนเรื่องกรองแก๊สนั้นถ้าเป็นระบบหัวฉีดควรจะเปลี่ยนทุก20,000กม.
ส่วนเรื่องการล้างหม้อต้มนั้นสำหรับหัวฉีดแทบไม่จำเป็นเลยครับเพราะขี้แก๊สที่เกิดจากการเปลี่ยนจากน้ำแก๊สให้เป็นไอแก๊สนั้นจะเข้าไปติดอยู่ที่กรองแก๊สเกือบทั้งหมดซึ่งต่างจากระบบดูดที่ขี้แก๊สจะค้างอยู่ในหม้อต้มทำให้ต้องถดออกมาล้างครับ

ขอบคุณครับ
nutty1354

เข้าร่วมเมื่อ: Jan 31, 2011
ตอบ: 2

ตอบตอบ: จ. มค. 31, 2011 11:47 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

new vios 2010 E A/T ติดgas หัวฉีด sec 2 ปลั๊ก ติดตั้งเดือนที่แล้ว
มีปัญหารอบเดินเบาช่วงแรกเครื่องไม่ร้อนจะสั่น(โหมดauto จะ start ด้วยน้ำมันทุกครั้ง) ตอนนี้แก้โดยต้องเร่งเครื่องไว้ เมื่อความร้อนและความเร็วถึงเปลี่ยนเป็นgas วิ่งgas รอบเดินเบาจะมีสั่นนิดๆ อัตราเร่งดี อาการสั่นตอน start จะไม่ค่อยเกิดเวลาเครื่องร้อนแล้ว
suriyans

เข้าร่วมเมื่อ: Aug 22, 2009
ตอบ: 31

ตอบตอบ: จ. กค. 25, 2011 1:06 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

จากประสบการที่ได้ ติดมาครับ คืออย่างนี้ ผมติดแก็สมาได้ปะมาน 1เดือนแล้วครับ ปะมานนี้
ปันหา...
คือใช้ไปได้ 2-3วัน อาการไมล์วัดรอบไม่นิ่งขึ้นลงตลอดเวลาจอด (เวลาออกตัวไปแล้ววิ่งปกติ) พอหยุดรถ เครื่องยนต์ดับไม่รู้ตัวก็มี
พอกลับไปจูนที่ร้าน ทางร้านก็บอกว่าเป็นเพราะคอมแอร์ทำงาน ผมก็ งง ปกติวิ่งน้ำมันไม่เห็นเป็นขนาดนี้ ทางร้านก็จูนให้ใหม่แล้วก็พร้อมกับไปดึงปลั้กที่ถังแก๊ส ซึ่งเป็นเกจบอกปริมานแก๊สที่ถัง
กลับมาไม่มีอาการอะไร พอเช้าอีกวัน อาการมาใหม่ อาการที่ไมล์วัดรอบ สวิงหายไป อาการใหม่มาแทน คือ วิ่งน้ำมันไม่ได้ พอเหยียบคันเร่งจมสุด เข็มวัดรอบขึ้นไปไม่ถึง 2000รอบมีอาการเหมือนสำลักที่ห้องเครื่องแล้วเสียงดูดลมดังมาก กรองอากาศก็พึ่งเปลี่ยนมา ขับแทบไม่ได้เลย ก็เลยต้องพึ่งช่างที่ชำนาญ ระบบของรถ New vios พอเจอช่างก็บอกอากาศเค้าไป พี่เค้าก็ตรวจระบบของแก๊สว่ารั่วซึมหรือไม่ ดูปลั้กหัวเทียนว่าหลวมไหม แล้วก็ดูที่หัวเทียนทั้ง 4หัวแล้วปัญหาก็เจอคือ หัวเทียนเสีย (รอลงรูปให้ดู) ก็เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ ทั้ง 4หัว พร้อมทั้งจูนใหม่ พอเสร็จเค้าก็เรียกเราไปรองขับ พร้อมกับพี่เค้านั่งไปด้วยพร้อมบอกอาการให้พี่เค้าฟังว่าขับเป็นยังไงบ้าง ผมลองขับดูแล้ว ใช้ได้เลยอาการขับเหมือนเดิมไม่ว่าจะเปลี่ยนเป็นน้ำมันหรือแก๊ส อัตราเร่งเท่าเดิมเหมือนกันทั้ง 2ระบบ เวลาเปลี่ยนระบบไปแก๊ส แล้วเปลี่ยนกลับไปเป็นน้ำมันรอบไม่ตกเลยนิ่งมาก ตอนนี้อาการยังไม่มีอะไรมาก แต่ก็ยังต้องลองขับไปสัก 2-3วัน ถ้าไม่มีอาการ ก็โอเคครับ ว่าจะเข้าไปหาเค้าอีกที น่าจะ อีก 1อาทิตย์ ว่าจะเข้าไปให้เค้าเช็คอีกทีเพื่อความชัวครับ ที่สำคัญนะครับขอบอกถ้าจะเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ให้ปรึกษาช่างผู้รู้นะครับ หรือไม่ก็ดูที่คู่มือนะครับว่ารถรุ่น New vios ใช้หัวเทียนเบอร์อะไรนะครับ...
KRU-TAK

เข้าร่วมเมื่อ: Jul 10, 2010
ตอบ: 246

ตอบตอบ: จ. กค. 25, 2011 10:07 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ต้องคิดอีกที กะว่าจะติด เดือนหน้า
แต่อยากทราบว่าราคาแก๊ส จะลอยตัวไปถึงกี่บาทเนี้ย Crying or Very sad Crying or Very sad

แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    NewVios.com หน้ากระดานข่าวหลัก » My Gas ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้