This text is replaced by the Flash movie.
        Webboard 

+++My Style (ห้องคุยทั่วไป)
-- โซน รัชดา
-- โซน BNSP
-- โซน RLB
-- โซน ฝั่งธน
-- โซน RSD
-- โซน นนทบุรี
-- โซน Uptown

+++My Meeting & activity
--Newvios on the road

+++My Technician Consult
--Decorates & Sound
--Wax clinic
--Do IT by YouR SeLf
--My Gas
--Insurance Room
--Knowledge Base
--Love me Love My Dogs
--Camera and Picture

--ยนตกรรม
+++My Classified
--My Car4U ซื้อขายรถมือสอง

+++My Fresh Man
--กฏ กติกา มารยาท
--สำหรับน้องใหม่
--คำแนะนำ

+++My Free Style
----กฏ กติกา มารยาท
----กระดานป่วน กระดานปั่น
        ราคาน้ำมันวันนี้ 
        สมาชิก 
หมายเลข IP ของคุณ 54.82.57.154

สมัครสมาชิก
ลืมรหัสผ่าน

ชื่อเรียก:
รหัสผ่าน:

สถิติสมาชิก
สมาชิกคนล่าสุด : evihyz
สมาชิกทั้งหมด : 34,879

ผู้ที่กำลังใช้งาน : 289
บุคคลทั่วไป : 288
สมาชิก : 1

Newviosclub Member 
        Newvios Web Member 
        waxclinic 
        VRP Engineering Gas 
        ลงโฆษณา 
        siamseat 
        Newvios Search 
        Nvyangyont 
        ผู้สนับสนุนแข่งขันแบต 
        FLAZHAUTOGAS 
        เรียนต่อนิวซีแลนด์ 
        siamseatleather 
เบาะ เบาะหนัง เบาะรถยนต์

Vios วีออส
        TISCO 

เบาะแต่ง

หุ้มเบาะ
NewVios.com :: ดูกระทู้ - เพื่อนๆ ใช้น้ำยาล้างรถยี่ห้ออะไรกันบ้างคะ

คำถามถามบ่อยของกระดานข่าว
คำถามถามบ่อยของกระดานข่าว
ค้นหา
ค้นหา
รายนามสมาชิก
รายนามสมาชิก
กลุ่มผู้ใช้งาน
กลุ่มผู้ใช้งาน
ข้อมูลส่วนตัว
ข้อมูลส่วนตัว
เข้าระบบ
เข้าระบบ
เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ
เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ
NewVios.com หน้ากระดานข่าวหลัก » Wax clinic

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้
เพื่อนๆ ใช้น้ำยาล้างรถยี่ห้ออะไรกันบ้างคะ
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
i-Oun
Are you Pride ?

เข้าร่วมเมื่อ: Nov 17, 2012
ตอบ: 24

ตอบตอบ: อาทิตย์ พย. 18, 2012 8:13 pm    ชื่อกระทู้: เพื่อนๆ ใช้น้ำยาล้างรถยี่ห้ออะไรกันบ้างคะ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อยากทราบส่วนใหญ่แล้วค่ะ + มีคำแนะนำเพิ่มเติมอะไรบอกด้วยนะคะ ปกติเอาเข้าคาร์แคร์ตลอด แต่อยากล้างเองบ้างละ เผื่อจะได้ลดค่าใช้จ่ายบ้าง ..

แนะนำน้ำยาเคลือบด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ

Laughing
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
job03
Be Pride
Be Pride

เข้าร่วมเมื่อ: Jul 07, 2007
ตอบ: 1345

ตอบตอบ: อาทิตย์ พย. 18, 2012 9:58 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมใช้ของ Lotus อะครับถูกๆ หรือไม่ก็ Triton ลิตรนึงน่าจะประมาณ 39 บาท

น้ำยาล้างผมจะไม่เน้นเท่าไรที่ต้องใช้ยี่ห้อแพงๆ

อาจจะสงสัยว่าอ้าวใช้ของถูกแล้วมันจะดีหรอ?

มันเป็นอย่างนี้ครับ เรื่องน้ำยาล้างรถเนี่ย ต่อให้เราจะใช้ของดีๆแพงๆ Wax ที่

เคลือบผิวมันก็ออกเหมือนเดิม เพียงแต่ว่ามันจะออกช้าหรือเร็วเท่านั้นเอง

ส่วนเรื่องของ Wax เคลือบผิวรถผมแนะนำว่าใช้ของดีๆไปเลย ลองดูของ

พวก Maguiar's ก็ได้ครับขวดนึงก็เริ่มที่ประมาณ 600 ไปจนถึงหลักพัน

ส่วน ยี่ห้ออื่นๆก็มีนะครับ ตามกำลังทรัพย์เลยราคาอาทิ Chemical Guy,

Menzerna, Pinnacle, Wolfgang ฯลฯ ขึ้นอยู่กับว่าจะชอบยี่ห้อไหน

น้ำยาเคลือบเห็นราคาเป็นพักส่วนใหญ่จะคิดว่าแพง แต่จริงๆ แล้ว จาก

ประสบการณ์ที่ผมใช้นะครับ ผมเคลือบรถประมาณ 2 อาทิตย์ครั้ง หรือมี

เวลาหน่อยก็ อาทิตย์ละครัง ขวดนึงผมใช้เป็นปีเลยครับ อิอิ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
Apichart
Web Staff
Web Staff

เข้าร่วมเมื่อ: Nov 09, 2009
ตอบ: 1256

ตอบตอบ: อาทิตย์ พย. 18, 2012 11:23 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ของผมล้างน้ำเปล่าคับ ถ้าคราบไม่ออกก็เข้าปั๊มอย่างเดียว Mad เเต่จะติดน้ำยาขัดเคลือบสีของ Karshine ไว้ 1 ขวดคับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์ MSN
jAi_rt81
Be Pride
Be Pride

เข้าร่วมเมื่อ: Jun 11, 2008
ตอบ: 1669

ตอบตอบ: จ. พย. 19, 2012 6:16 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ใช้เต่าเขียวครับ แต่ขอบอกนิดของแพงก็ไม่ใช่ว่าจะดีเสมอไปครับ Smile
sup_oun
Web Admin
Web Admin

เข้าร่วมเมื่อ: Apr 18, 2007
ตอบ: 3918

ตอบตอบ: จ. พย. 19, 2012 11:18 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

job03 บันทึก:
ผมใช้ของ Lotus อะครับถูกๆ หรือไม่ก็ Triton ลิตรนึงน่าจะประมาณ 39 บาท

น้ำยาล้างผมจะไม่เน้นเท่าไรที่ต้องใช้ยี่ห้อแพงๆ

ส่วนเรื่องของ Wax เคลือบผิวรถผมแนะนำว่าใช้ของดีๆไปเลย

จากประสบการณ์ที่ผมใช้นะครับ ผมเคลือบรถประมาณ 2 อาทิตย์ครั้ง หรือมี

เวลาหน่อยก็ อาทิตย์ละครัง ขวดนึงผมใช้เป็นปีเลยครับ อิอิ

สวัสดีครับ job สบายดี นะ

ขอบคุณที่มาให้คำแนะนำ และ บอกประสพการณ์ แลกเปลี่ยน สิ่งที่เราทราบให้สมาชิกท่านอื่นทราบกัน
เพื่อเป็นข้อมูล ในการตัดสินใจ

นำเขามามาก ๆ หน่อยซิครับ

พี่อ้วน
i-Oun

ตอบตอบ: จ. พย. 19, 2012 11:34 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณมากๆ เลยนะคะ เพิ่งรู้ว่าไม่ต้องเน้นน้ำยาล้างก็ได้ ^___^

Embarassed
sup_oun
Web Admin
Web Admin

ตอบตอบ: จ. พย. 19, 2012 11:40 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เคลือบสีพี่ใช้ ยี่ห้อ keeper (Nano-Tec Crystal) เท่าที่ใช้ สีเงาดี ไม่มีคราบขาว
อยากแนะนำ เวลาเลือกเคลือบสี ขอให้มี Taflon ไว้ด้วย เนื่องจากตัวนี้จะเป็นพระเอกของตัวเครือบสีรถ ขั้นสุดท้ายของการพ้นสีรถ ดังนั้นถ้าเครือบบ่อย ๆ ก็จะไปเสริมกัน

ส่วนน้ำยาล้างไม่ควรใช้ที่มีฤทธิกัดรุนแรง จะเป็นการทำลายตัวเคลือบและอาจถึงเนื้อสีได้

พี่สนับสนุนให้ล้างเองครับ
จะได้อะไร หลาย ๆอย่าง
เช่น ถือเป็นการออกกำลังกาย เล่นเอาเหงื่อซึม เหมือนกัน, ได้สำรวจรถทุกส่วนที่ช็ดถู จะเห็นสิ่งผิดปกติ ยกตัวอย่างน๊อตป้ายกท. หลวม
อันนี้ถือว่า สำคัญ ทำให้เรารักรถเรามากขึ้น
Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad
sup_oun
Web Admin
Web Admin

ตอบตอบ: จ. พย. 19, 2012 11:46 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

พี่มีแนวคิดที่ว่า
สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็น
น้อง i-oun ขับรถไปบ้าน เพื่อนสมาชิก หรือนัด กัน เพื่อ ล้างเคลือบ น้ำยา ที่เพื่อนสมาชิกใช้อยู่ จะได้ไม่ต้องเสียเงินหลายตัง แล้วไม่ถูกใจ

หากดี ก้อค่อยไปซื้อหา

จะมาลองของพี่ก่อน เลยก็ได้
น้ำยาเคลือบ ที่ใช้ เช็ดออกง่าย ไม่ทิ้งคราบ เรื่องความเงา นี้พี่พอใจมาก
i-Oun

ตอบตอบ: อ. พย. 20, 2012 10:52 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

sup_oun บันทึก:
น้อง i-oun ขับรถไปบ้าน เพื่อนสมาชิก หรือนัด กัน เพื่อ ล้างเคลือบ น้ำยา ที่เพื่อนสมาชิกใช้อยู่ จะได้ไม่ต้องเสียเงินหลายตัง แล้วไม่ถูกใจ

น้ำยาเคลือบ ที่ใช้ เช็ดออกง่าย ไม่ทิ้งคราบ เรื่องความเงา นี้พี่พอใจมาก

แล้วถ้าขับรถไปล้างบ้านเพื่อนๆ ทุกๆ อาทิตย์นี่ได้มั้ยคะ 555' ประหยัดน้ำที่บ้านได้ดีเลยทีเดียว ...
holycomet
Web Staff
Web Staff

เข้าร่วมเมื่อ: Sep 24, 2009
ตอบ: 983

ตอบตอบ: อ. พย. 20, 2012 12:16 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

แอมเวย์
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว MSN
sup_oun
Web Admin
Web Admin

ตอบตอบ: พ. พย. 21, 2012 9:26 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

i-Oun บันทึก:

แล้วถ้าขับรถไปล้างบ้านเพื่อนๆ ทุกๆ อาทิตย์นี่ได้มั้ยคะ 555' ประหยัดน้ำที่บ้านได้ดีเลยทีเดียว ...

จุ๊ ๆๆๆ !!! อย่า เอ๊ดไป เดี๋ยวเขารู้ทันกันหมด พี่คิดเหมือนกันนะ Evil or Very Mad Evil or Very Mad Evil or Very Mad
job03
Be Pride
Be Pride

เข้าร่วมเมื่อ: Jul 07, 2007
ตอบ: 1345

ตอบตอบ: ส. พย. 24, 2012 1:23 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

job03 บันทึก:

ส่วนเรื่องของ Wax เคลือบผิวรถผมแนะนำว่าใช้ของดีๆไปเลย

จากประสบการณ์ที่ผมใช้นะครับ ผมเคลือบรถประมาณ 2 อาทิตย์ครั้ง หรือมี

สวัสดีครับ job สบายดี นะ

ขอบคุณที่มาให้คำแนะนำ และ บอกประสพการณ์ แลกเปลี่ยน สิ่งที่เราทราบให้สมาชิกท่านอื่นทราบกัน
เพื่อเป็นข้อมูล ในการตัดสินใจ

นำเขามามาก ๆ หน่อยซิครับ

พี่อ้วน

สบายดีครับพี่อ้วนช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาได้มาเยี่ยมบอร์ดเลย เอาไว้ถ้าว่างมาช่วยตอบเรื่อยๆนะครับ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    NewVios.com หน้ากระดานข่าวหลัก » Wax clinic ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้